![Bí thư Thành ủy Đỗ Đức Minh thăm hỏi, tặng quà, động viên bà Nguyễn Thị Hạnh, ở tổ dân phố Phúc Thọ, phường Nguyễn Phúc, là người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học tỷ lệ 41% và có 1 con là đối tượng khuyết tật, hiện đang hưởng chế độ nạn nhân bị ảnh hưởng chất độc da cam.](https://ims.baoyenbai.com.vn/NewsImg/7_2024/326213_27-7-TP1.jpg)
YênBái - Kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ ( 27/7/1947 – 27/7/2024), thành phố Yên Bái đã tổ chức nhiều hoạt động có ý nghĩa thể hiện sự quan tâm sâu sắc, tri ân các gia đình chính sách và người có công với cách mạng.
![Hoạt động nhắn tin tri ân liệt sĩ diễn ra thường xuyên trong 14 năm qua](https://ims.baoyenbai.com.vn/NewsImg/7_2024/326200_27-7-nhantin.jpg)
Chương trình tin nhắn tri ân liệt sĩ mang tên “Gọi tên những vì sao đất nước” với mục đích quyên góp và nhận sự ủng hộ từ các tổ chức, cá nhân, doanh nghiệp, người dân góp phần tri ân liệt sĩ và người có công với cách mạng.
![](https://ims.baoyenbai.com.vn/NewsImg/7_2024/326200_vi-xuen.jpg)
YênBái - Vào những ngày tháng 7 này, từng đoàn xe, từng lớp người từ khắp mọi miền đất nước, không hẹn mà gặp cùng tìm về Hà Giang – mảnh đất nơi địa đầu Tổ quốc. Nơi đây hơn ba thập kỷ trước, mưa bom bão đạn đã đổ xuống, biết bao anh hùng liệt sỹ đã nằm lại để giữ lấy từng tấc đất thiêng liêng trong cuộc chiến đấu để bảo vệ biên cương.
![Lãnh đạo huyện Văn Yên thăm hỏi, động viên và tặng quà gia đình chính sách tại xã Quang Minh nhân dịp 27/7.](https://ims.baoyenbai.com.vn/NewsImg/7_2024/326193_nghia-tinhvanyen.jpg)
YênBái - Cùng với việc thực hiện các chính sách của Đảng và Nhà nước, những năm qua, Đảng bộ, chính quyền huyện Văn Yên đã vận động toàn dân tham gia Phong trào "Đền ơn đáp nghĩa”, "Toàn dân chăm sóc các gia đình thương binh, liệt sĩ, người có công với cách mạng” với nhiều hoạt động cụ thể, thiết thực.
![Lãnh đạo Văn phòng Tỉnh ủy trao quà của đồng chí Đỗ Đức Duy - Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh cho gia đình bà Lương Thị Lưu.](https://ims.baoyenbai.com.vn/NewsImg/7_2024/326190_niemvui-vo-chien-sy.jpg)
YênBái - Gần 50 năm kể từ ngày nhận được tin chồng anh dũng ngã xuống trên chiến trường, bà Lương Thị Lưu ở thôn 4, xã Phú Thịnh, huyện Yên Bình đã trải qua đủ mọi thăng trầm cuộc sống. Ngày khánh thành bàn giao nhà tình nghĩa, đứng trước bàn thờ, bà Lưu run run thắp nén nhang thơm cho chồng mà đôi mắt ngấn lệ.
![Xã Đại Phác, huyện Văn Yên tổ chức thăm hỏi, tặng quà người có công trên địa bàn xã.](https://ims.baoyenbai.com.vn/NewsImg/7_2024/326189_quan-tamchamlo.jpg)
YênBái - Tỉnh Yên Bái hiện đang quản lý trên 67.000 hồ sơ NCC, trong đó có hơn 5.400 người hưởng trợ cấp ưu đãi hàng tháng. Cấp ủy, chính quyền các cấp trên địa bàn tỉnh Yên Bai thời gian qua đặc biệt quan tâm chỉ đạo việc thực hiện chế độ, chính sách đối với người có công (NCC) với cách mạng bằng những việc làm thiết thực, góp phần xoa dịu nỗi đau chiến tranh, giúp các gia đình chính sách, NCC vươn lên có cuộc sống ngày càng tốt đẹp hơn.
![Lãnh đạo Tỉnh đoàn và các đoàn viên, thanh niên dâng hoa, thắp nến tri ân tại các phần mộ anh hùng liệt sỹ.](https://ims.baoyenbai.com.vn/NewsImg/7_2024/326188_z5671212055602_c69c180152b4fe427a76f807d75fde95.jpg)
YênBái - Tối 26/7, tại Nghĩa trang Liệt sỹ Trung tâm tỉnh, Tỉnh đoàn Yên Bái đã tổ chức lễ thắp nến tri ân các anh hùng liệt sỹ nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ (27/7/1947 - 27/7/2024) với sự tham gia của 300 đoàn viên, thanh niên.
![Hội hỗ trợ gia đình liệt sĩ tỉnh Yên Bái phối hợp với đơn vị tài trợ bàn giao nhà và tặng quà cho gia đình liệt sĩ trên địa bàn tỉnh.](https://ims.baoyenbai.com.vn/NewsImg/7_2024/326166_2222233.jpg)
YênBái - Với phương châm “Mọi hoạt động hướng về thân nhân liệt sĩ”, những năm qua, Hội Hỗ trợ gia đình liệt sĩ tỉnh Yên Bái đã tích cực vận dụng chế độ, chính sách của Đảng, Nhà nước; vận động các nhà hảo tâm, nhà tài trợ ủng hộ, hỗ trợ giúp các gia đình liệt sĩ vượt qua khó khăn, vươn lên trong cuộc sống. Hội đã trở thành mái nhà chung bù đắp những hy sinh mất mát, động viên các thân nhân liệt sĩ.
![](https://ims.baoyenbai.com.vn/NewsImg/7_2024/326162_26-7-TBT-hop-lop.jpg)
Khi chiếc xe “cà cộ” ấy vừa dừng bánh, tôi - như một thói quen nghề nghiệp - giơ máy ảnh lên. Anh Nguyễn Phú Trọng bước ra, chân đi dép lê, tay xách túi giấy, cười hiền hậu thay cho lời chào bạn bè.